Diễn Đàn Hỗ Trợ FM
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

[Hướng dẫn] share cách RIP SKIN !

Tác giả: - vào lúc:
dksFeed
Like : 26
Punbb
Status : Rất vui khi được tham gia cùng HotroFM !
dksFeedMEM LV3
2/9/2017, 20:40
Thực chất là convert skin
Hiện skin trên forum chủ yếu là convert từ vbb sang các bạn ạ
Điều này đòi hỏi các bạn cần có 1 chút kiến thức về bố cục skin vbb

Thiết kế Skin gồm 2 phần cơ bản :
- Phần design ( dùng các chương trình đồ hoạ như Photoshop .. )
- Phần code : sửa các file .tpl để tạo nên khung cho giao diện ( sử dụng ngôn ngữ HTML )
Convert
Skin là chuyển 1 giao diện của dạng forum khác sang phpBB ( như vBB,
ibf .. ). Cách này dùng cho những người mới bắt đầu thiết kế giao diện
vì nó bỏ qua phần 1 ( không cần đì-zai mà sử dụng các hình ảnh có sẵn
). Ở đây tôi hướng dẫn Convert skin vBB sang phpBB, khi thành thạo bạn
có thể convert bất kì giao diện nào sang phpBB. Để convert thì tất
nhiên bạn phải có thư mục hình ảnh của skin vBB mà người ta đã share.

Để
convert được skin vBB sang phpBB bạn phải cài đặt skin này cho vBB.
Chúng ta thấy rằng tất cả giao diện của forum đều được chia thành 3
phần.
Phần trên cùng ( chứa logo, link tới các chức năng … ) Phần này hầu như không đổi trong tất cả các trang của forum.
Phần thân thay đổi tuỳ vào hành động của bạn ( VD ở trang chính, portal, viết bài .. )
Phần dưới cũng không đổi qua các trang thường ghi tên tác giả của skin.
Chính vì tất cả các diễn đàn đều có cấu trúc như vậy nên việc convert rất dễ . Trong phpBB
File overall_header.tpl quy định phần trên của diễn đàn .
File overall_footer.tpl quy định phần dưới của diễn đàn .
Phần thân diễn đàn tuỳ vào hành động của bạn mà nó sử dụng các file còn lại :
_ index_body.tpl điều khiển trang index của diễn đàn
_ portal_body.tpl điều khiển trang portal diễn đàn .
Công
việc của bạn bây giờ là mở trang Web có chứa skin vBB đó lên vào menu
View -> Source để xem mã nguồn và phân chia đâu là phần đầu, thân,
đuôi của skin đó và copy vào các file tương ứng. Sửa link hình ảnh ..
Nói chung bước này bạn phải thành thạo HTML, hiểu về cấu trúc templates
của phpBB và bạn phải làm thật nhiều để lấy kinh nghiệm .. Bước này tuỳ
Skin mà làm tuỳ cơ ứng biến nên không thể nói rõ được .

À quên,
còn cái này nữa, đó là nếu skin không phải do bạn làm ra thì đừng xoá
tên tác giả, hãy ghi thêm vào bên dưới là Convert to Skin phpBB by . ( Cái này gọi là lương tâm nghề nghiệp á ) Mỏi tay wé

Nguồn? thật sự thì cái này khá lá nhiều forum share nên mình k thể biết chắc chắn là nguồn của ng viết bài này là ai ????
mình sẽ kiếm thật nhiều cách chỉ rip skin về để share cho ae

Được sửa bởi dksFeed ngày 2/9/2017, 20:43; sửa lần 1.
dksFeed
Punbb
dksFeedMEM LV3
2/9/2017, 20:41
Bước 1 : Truy cập 1 forum , bấm Ctrl + u , bấm Ctrl + F : nhập : css
Bước 2 : Xoá các code dư :

* {margin:0;padding:0}...#pun-foot,#pun-info{display:none}
* .fade { cho đến hết code
nguồn: http://sale52.forumvi.com/t71-topic
dksFeed
Punbb
dksFeedMEM LV3
2/9/2017, 20:45
Tùy còn rất là gà - rip skin thì lộn tùm phèo ^^. Nhưng hôm nay cũng chia sẻ ít kinh nghiệm mong mọi người đưng ném đá nha thay vì đó like cho mình 1 cái lấy tinh thần cho các bài sau.
Đầu tiên với mình sài duyệt google thấy rípkin hiệu quả nhât.Mình sẽ hướng dẫn sơ qua các thao tác chuẩn bị trước khi rip trong các chấp dưới và bắt đầu đi vào 1skin đơn giản để mọi người cùng rip
Chấp 1. Yêu cầu người đối với người ríp

- Khi rip 1 skin bạn phải biết phân chia bố cục của skin đó.1 forum có đẹp hay không là phụ thuộc con mắt sáng tạo của bạn và css của skin cần ríp đó.

- Có các kiểu ríp skin khác nhau là rip skin của web game,nhạc.. có hiệu ứng đẹp và ríp từ skin của các forum cùng loại hoặc lọa khác.

* Nhưng đều đưa về 1 dạng là punBB nên chúng ta có 1 quy luật chung như sau:

Thứ nhất hôm nay mình giới thiệu về css:
1. Css là cấu trúc bao phủ đồ họa web vậy thì làm sao để lấy đc css.
Rất là đơn giản 1 nguyên tắc chung khi vào web bạn cần bấm ctrl+H --> hiện ra 1 trang htm---> bạn bấm ctrl+u---> hiện ra 1 bảng tìm kiếm ---> bạn gõ chữ css vào sẽ tìm thấy css web or forum đó.
Vd: trang [You must be registered and logged in to see this link.] bạn bấm sẽ tìm đc css sau: /32-ltr.css
Đoạn css đó lun sau mã nguồn là href="/32-ltr.css" khi bạn bấm vào link sẽ thấy đoạn code chính thức: là [You must be registered and logged in to see this link.]

Vd2: đối với các trang không thuộc dạng Fm thì code css của nó lại cực kỳ đơn giản hơn và dể tìm:
như trang audition mình đang rip : [You must be registered and logged in to see this link.] thì nó là đoạn code sau <link href="css/style.css"

Khi bấm vào link bạn sẽ thấy code chính thức là: [You must be registered and logged in to see this link.]

2. Cách lấy Đoạn css chính xác và chỉnh sửa css 1 cách hiệu quả

Ở trên ta học cách tìm css giờ là đến lượt trôm về làm của riêng ^^

- Đối với cái trang web game,phim.. đa số đoạn code ta tìm chính là css của web đó nên cần copy là đủ

- Đối với các web forum thì lại khác chúng ta phải loại bỏ code dư.

Đoạn code dư bắt đầu từ : {margin:0;padding:0}...#pun-foot,#pun-info{display:none}
ctrl+ u tìm kiếm đoạn code trên và loại ra. Tất cae đoạn code trên đều nằm trên css chính

pun-foot - [Hướng dẫn] share cách RIP SKIN ! Untitl10

Đoạn thứ 2 cần loại bỏ bắt đầu từ .fade {......hết đoạn code

Và đoạn giửa là đoạn còn lại chính là code css chuẩn forum đó.

* Chú ý các mẹo tìm nhanh code hd trên rất quan trọng trong việc rip nhanh 1 forum.Phần css rãnh sẽ giới thiệu chi tiết cách sửa và chôm css hay

Do quy tắc chung là ko rip skin từ fm qua fm nên các bạn chỉ rip để lấy code nào hay thui nha

Chấp 2: Cách nhận biết từng phần của skin

Đây là bước thứ 2 trong việc chôm skin. Khi nhìn vào 1 skin bất kì bạn phải biết phân loại và chôm đúng chỗ.

Vd skin hotrofm này rất hay - nếu rip mình cũng đầu hàng 2 tay - nhưng phân chia bố cục cho các bạn hiểu thì dễ nha^^.

- Đầu tiên bạn truy cập vào [You must be registered and logged in to see this link.] nhớ là đừng truy cập tài khoản forum nha.

pun-foot - [Hướng dẫn] share cách RIP SKIN ! Untitl11

Làm sao phân biệt đc cái đó nằm ovehear --> thật đơn giản vì khi bạn truy cập bài viết hay bất cứ thư mục nào bạn đều thấy đoạn đó

-Còn cái đoạn tiếp theo này có thể nằm trong index_body or inde_box miễn sao tìm đc code chuẩn của nó

pun-foot - [Hướng dẫn] share cách RIP SKIN ! Untitl12

Và đoạn dưới nữa 100% là trong index_box
Còn đoạn cuối cùng
pun-foot - [Hướng dẫn] share cách RIP SKIN ! Untitl13
Thuộc overall_footer_end ^^ (đoạn này chém gió chút)

* Chú ý cho những bạn còn lơ mơ nha
- oveahear có tác dụng như 1 trang htlm quyết định bố cục - độ rộng cho forum và những code cốt lõi nên ko thể xóa hết nha nó sẽ làm vỡ khung trong bài viết đó.
- index_body quyết định khung cho trang ta truy cập dạng .../forum và thay đổi độ rộng box tùy theo code mình đưa vào
tác giả bài viết: htnet6
vì k có acc nên k thấy dc cái bị che Smile
lasperpen
Like : 156
PhpBB3
Quản trị
Status : Hồi xưa mình đẹp trai lắm...Bây giờ đỡ nhiều rồi
lasperpenMOD
2/9/2017, 22:51
Ôi nick 21/12/2012 huyền thoại của tôi Smile
dksFeed
Punbb
dksFeedMEM LV3
2/9/2017, 23:24
lasperpen đã viết:
Ôi nick 21/12/2012 huyền thoại của tôi Smile
ông bik forumotion từ khi nào thế @@ vào forum nào cũng có tên Lasperpen , http://giupdo.forum0.net/ cũng có ông, codeforumotion.forumvi.com cũng có ông r còn forum j qên mẹ r @@ à à hotrofm.net này
the_dav
Like : 47
Punbb
Quản trị
the_davMEM LV3
2/10/2017, 06:28
Smile) mấy fỏrum vớ vẩn kia thì có nick làm j. Smile)
vi01239984564
Like : 17
Invision
An toàn
vi01239984564MOD
2/10/2017, 08:24
Tùy còn rất là gà - rip skin thì lộn tùm phèo ^^. Nhưng hôm nay cũng chia sẻ ít kinh nghiệm mong mọi người đưng ném đá nha thay vì đó like cho mình 1 cái lấy tinh thần cho các bài sau.
Đầu tiên với mình sài duyệt google thấy rípkin hiệu quả nhât.Mình sẽ hướng dẫn sơ qua các thao tác chuẩn bị trước khi rip trong các chấp dưới và bắt đầu đi vào 1skin đơn giản để mọi người cùng rip
Chấp 1. Yêu cầu người đối với người ríp

- Khi rip 1 skin bạn phải biết phân chia bố cục của skin đó.1 forum có đẹp hay không là phụ thuộc con mắt sáng tạo của bạn và css của skin cần ríp đó.

- Có các kiểu ríp skin khác nhau là rip skin của web game,nhạc.. có hiệu ứng đẹp và ríp từ skin của các forum cùng loại hoặc lọa khác.

* Nhưng đều đưa về 1 dạng là punBB nên chúng ta có 1 quy luật chung như sau:

Thứ nhất hôm nay mình giới thiệu về css:
1. Css là cấu trúc bao phủ đồ họa web  vậy thì làm sao để lấy đc css.
Rất là đơn giản 1 nguyên tắc chung khi vào web bạn cần bấm ctrl+H --&gt; hiện ra 1 trang htm---&gt; bạn bấm ctrl+u---&gt; hiện ra 1 bảng tìm kiếm ---&gt; bạn gõ chữ css vào sẽ tìm thấy css web or forum đó.
Vd: trang http://www.hotrofm.com/ bạn bấm sẽ tìm đc css sau: /32-ltr.css
Đoạn css đó lun sau mã nguồn là  href=/32-ltr.css" khi bạn bấm vào link sẽ thấy đoạn code chính thức: là http://www.hotrofm.com/32-ltr.css

Vd2: đối với các trang không thuộc dạng Fm  thì code css của nó lại cực kỳ đơn giản hơn và dể tìm:
như trang audition mình đang rip : http://au.go.vn/ thì nó là đoạn code sau &lt;link href=css/style.css"

Khi bấm vào link bạn sẽ thấy code chính thức là: http://au.go.vn/css/style.css

2. Cách lấy Đoạn css chính xác và chỉnh sửa css 1 cách hiệu quả

Ở trên ta học cách tìm css giờ là đến lượt trôm về làm của riêng ^^

- Đối với cái trang web game,phim.. đa số đoạn code ta tìm chính là css của web đó nên cần copy là đủ

- Đối với các web forum thì lại khác chúng ta phải loại bỏ code dư.

Đoạn code dư bắt đầu từ : {margin:0;padding:0}...#pun-foot,#pun-info{display:none}
ctrl+ u tìm kiếm đoạn code trên và loại ra. Tất cae đoạn code trên đều nằm trên css chính

pun-foot - [Hướng dẫn] share cách RIP SKIN ! Untitl10
Đoạn thứ 2 cần loại bỏ bắt đầu từ .fade {......hết đoạn code

Và đoạn giửa là đoạn còn lại chính là code css chuẩn forum đó.

* Chú ý các mẹo tìm nhanh code hd trên rất quan trọng trong việc rip nhanh 1 forum.Phần css rãnh sẽ giới thiệu chi tiết cách sửa và chôm css hay

Do quy tắc chung là ko rip skin từ fm qua fm nên các bạn chỉ rip để lấy code nào hay thui nha

Chấp 2: Cách nhận biết từng phần của skin

Đây là bước thứ 2 trong việc chôm skin. Khi nhìn vào 1 skin bất kì bạn phải biết phân loại và chôm đúng chỗ.

Vd skin hotrofm này rất hay - nếu rip mình cũng đầu hàng 2 tay - nhưng phân chia bố cục cho các bạn hiểu thì dễ nha^^.

- Đầu tiên bạn truy cập vào http://www.hotrofm.com nhớ là đừng truy cập tài khoản forum nha.
pun-foot - [Hướng dẫn] share cách RIP SKIN ! Untitl11
Làm sao phân biệt đc cái đó nằm ovehear --&gt; thật đơn giản vì khi bạn truy cập bài viết hay bất cứ thư mục nào bạn đều thấy đoạn đó

-Còn cái đoạn tiếp theo này có thể nằm trong index_body or inde_box miễn sao tìm đc code chuẩn của nó

pun-foot - [Hướng dẫn] share cách RIP SKIN ! Untitl12

Và đoạn dưới nữa 100% là trong index_box
Còn đoạn cuối cùng
pun-foot - [Hướng dẫn] share cách RIP SKIN ! Untitl13
Thuộc overall_footer_end ^^ (đoạn này chém gió chút)

* Chú ý cho những bạn còn lơ mơ nha
- oveahear có tác dụng như 1 trang htlm quyết định bố cục - độ rộng cho forum và những code cốt lõi nên ko thể xóa hết nha nó sẽ làm vỡ khung trong bài viết đó.
- index_body quyết định khung cho trang ta truy cập dạng .../forum và thay đổi độ rộng box tùy theo code mình đưa vào

vi01239984564
Invision
An toàn
vi01239984564MOD
2/10/2017, 08:25
cái đầu tiên về phpbb nghe như của anh cubim vậy
Admin
Like : 120
Punbb
Quản trị
Status : test
AdminACP
2/10/2017, 15:50
hotrofm :) ôi bao giờ mới quay về dc như thời hoàng kim kia nhỉ Sad hic
dksFeed
Punbb
dksFeedMEM LV3
2/10/2017, 16:44
còn bài viết của ai cũng hướng dẫn RIP SKIN mà mình k nhớ web đó @@ còn có web có video hướng RIP SKIN mà bị DIE r :V
lasperpen
Like : 156
PhpBB3
Quản trị
Status : Hồi xưa mình đẹp trai lắm...Bây giờ đỡ nhiều rồi
lasperpenMOD
2/10/2017, 22:37
rip skin không có ai mà chỉ hết cách rip đâu họ chỉ những chỗ sơ sài thôi Smile , bí quyết của họ mà s truyền dễ z đc
dksFeed
Punbb
dksFeedMEM LV3
2/11/2017, 21:42
lasperpen đã viết:
rip skin không có ai mà chỉ hết cách rip đâu họ chỉ những chỗ sơ sài thôi Smile , bí quyết của họ mà s truyền dễ z đc

có ng nói vs mình, mún RIP SKIN rất khó khăn , 1 ng k bik gì mún học RIP thì từ Thành thạo về cấu trúc template hay gì ý và hiểu biết về CODE,forumotion, từ từ nâng cao trình lên, học cách quan sát nhìn nhận ... {Tóm gọn: từ CODE mà lên} Smile)) k nhớ rõ lắm Smile

Được sửa bởi dksFeed ngày 2/11/2017, 21:48; sửa lần 2.
dksFeed
Punbb
dksFeedMEM LV3
2/11/2017, 21:45
Nói nhanh gọn lẹ nà -> Tự hiểu biết =)))z
vi01239984564
Invision
An toàn
vi01239984564MOD
2/13/2017, 06:23
chỉ cần chút kiến thức về html, css thôi
Hoài An
Like : 42